Somo la 12. Maono kwa ajili ya umisheni. Tamaduni kuu tatu zilimtengeneza ulimwengu uliokuwa umepokea injili kwenye karne ya kwanza. Mungu aliuandaa ulimwengu uwe katika hali ya kupokea injili itakayokuwa ya mafanikio makubwa sana. Utamaduni wa Wayunani. Iskanda mkuu alitawala dunia ya ujima na akatengeneza imaya yake. Kwa makusudi alieneza utamaduni wa Kiunani kwa sababu aliamini kuwa ni wajuu na bora zaidi kuliko tamaduni nyingine zote, na kwa sababu ingesaidia katika kuunganisha imaya yake, alimtaka kila mtu azungmuze lugha ya Kiyunani na kuishi katika mila za Kiyunani. Aliyi ilifanya maandalizi ajili ya Injili kwa sababu wamishinali waliweza kuhubiri Injili kwa kutumia lugha ya Kiyunani katika imaya yake yote. Mawazo ya Wayunani yaliwafwanya watu wajione kama watu huru binafsi badala ya kundi la kikabila au familia. Kwa hiyo walikuwa wazi zaidi katika kufanya maamuzi binafsi kuhusiana na mambo ya dini. Watu walijitambua kwamba ilikuwa rahisi kwao kubadilisha dini yao. Wayunani walijiona wenyewe kama ndio rahia wa dunia hii badala ya rahia tu wa nchi yao ndogo. Walitambua kwamba kuna ukweli unaotumika kwa watu wote badala ya kila kikundi cha watu kuwa na ukweli wao wenyewe. Hali hii iliwafanya watambue kwamba ukweli unaweza kuja kwao kutoka mahali pengine popote, na sio lazima kutoka kwenye utamaduni wao wenyewe. Wanafalsafa wa Kiunani walijaribu kujibu maswali kuhusu maana ya maisha na ulimwengu. Waliamini kwamba majibu yao ambayo yanaweza kuelezea kuhusu maisha kwa kila mtu. Wanafalsafa wa Kiyunani walijaribu kutumia akili kuonyesha kwamba dini za zamani zilikuwa potofu. Pia walisababisha watu kutoridhika na hadithi za miungu miungu ilikuwa ni maelezo ya kibinadamu yaliyotiwa chumvi mno kwa makosa ya kibinadamu, ukosefu wa maadili na matendo ya uovu. Wanafalsafa wa Kiyunani walipendekeza maelezo mapya kuhusiana na maisha na ukweli. Kila falsafa mpya ilifanyiwa mdahalo na hakuna falsafa iliyofanikiwa katika kujibu maswali yote kwa ukamilifu. Waligundua na kujadili maswali muhimu tu, lakini hawakuweza kujibu yote. Falsafa haiwezi kukidhi mahitaji ya kiroho ya kibinadamu. Ukristo unajibu maswali yote yanayoulizwa na falsafa na pia kutosheleza mahitaji ya kiroho. Utamaduni wa Kirumi. Himaya ya Kirumi ilianza baada ya kuanguka kwa Himaya ya Kiunani katika maeneo au inchi mbalimbali chini ya Himaya moja. Warumi walishinda na kutawala mataifa mengi, lakini utamaduni uliokuwa ukitumika zaidi ni ule wa Kiunani. Ushindo wa Warumi ulisababisha watu wengi kupoteza imani yao kwa miungu yao mingi iliyokuwa haina uwezo wa kuwasaidia. Watu walikuwa na ari zaidi ya kusikia kuhusu Mungu mwenye nguvu wa ulimwengu wote. Warumi waliamini katika miungu mingi na walikuwa na hadithi nyingi kama zilivyokuwa mithiolojia, hadithi zinazoelezea asili ya watu na matukio za Wayunani. Warumi wengi waliokuwa wanazuoni kwa uhakika hawakukubaliana na miungu, lakini walitumikia dini kama sehemu ya utamaduni wao. Sheria ya Kirumi ilileta dhana zilizo wazi zaidi kuhusu haki. Mahakama za Kirumi zizingatia ushahidi katika njia nzuri zaidi. Hii ilisaidia katika kuweka msingi wa mafundisho ya imani kuhusiana na mtu kuwa na hatia ya kupewa haki. Mmilika wa Warumi ulimaliza vita ndogondogo kati ya mataifa, wakileta kitu kilichoitwa Pax Romana, yani amani ya Warumi. Hali hii ilifanya kuwepo na usafiri wa amani, na wamishonari waliweza kuvuka mipaka ya nchi mbalimbali bila matatizo. Utamaduni wa Kiyahudi. Wayahudi walikuwa wameenea kwenye ulimwengu wote wa maendeleo, na kila mahali walianzisha masinagogi na kufundisha imani yao. Mitume waligundua kwamba Musa anahubiriwa katika kila mji, Matendo 15 mstari wa 21. waaminifu wa Wayahudi kwa dini yao ya Israeli ulikuwa na ushawishi katika Rumi. Dhana ya Uyahudi ya Mungu mwenye mamlaka na mtakatifu iliheshimika zaidi kuliko mitheolojia za Wayunani za miungu ya upotovu na isiyokuwa na maadili. Hali ya juu ya maadili ya dini ya Uyahudi ilikuwa ni kivutio kwenye dunia ya machafuko ya kimaadili. Ukristo ulishirikishwa maadili haya ukayakuza na kuhubiri uwezo wa neema ya kubadilisha mwenye dhambi na kumufanya aishi maisha matakatifu. Dhana ya Uyahudi ya kusudi la Mungu katika historia na matazamio ya Masihi yalileta matumaini kwa ajili ya baadaye. Matumaini hayo yalikuwa ni Mungu kuingilia kati na sio suluhisho za kibinadamu. Ukristo ulitangaza kwamba masihi ameshafika na kwamba enzi mpya imeshaanza. Kifungu cha kujifunza: Warumi sehemu ya saba. Katika kifungu hiki mtume anaelezea ni kwa nini anaandika hii barua. Anataka kuwatembelea kisha apokee msaada kutoka kwao, ili aweze kuanza safari yake Hispania. Ili kusudi la barua linaongoza muundo wake, kwa sababu Paulo alieleza injili ni nini, kwa nini kila mtu anahitaji, na kwa nini wajumbe wa injili ni muhimu, na kwa nini alikuwa na sifa za kwenda katika safari hiyo. Alionyesha kwamba umisheni wa dunia nzima siku zote ulikuwa ni mpango wa Mungu. Mwanafunzi Atapaswa kusoma Warumi 15 mstari mstari wa 8 hadi 33. Maelezo ya aya kwa aya. Sura ya 15 mstari wa 8. Yesu alikamilisha ahadi ya kimasihi zilizokuwa zimetolewa kwa mababu wa Kiyahudi na kujidhihirisha kupitia taifa la Kiyahudi na dini. Sura ya 15 mstari wa 9 hadi 12. Kupitia nukuu kadhaa la kale mtume anaonesha kwamba siku zote Mungu alikusudia injili iyende kwa mataifa. Katika maandiko Paulo ananukuu manabii walikuwa wametabiri kwamba watu wa mataifa watakuwa watu wa kumwabudu Mungu, masi atatawala juu ya watu wa mataifa, watu wa mataifa watamtumainia masi Sura ya kumi na tano mstari wa kumi na tatu hadi kumi na nne mtume anatoa maombi ya baraka kwa kanisa la Rumi na kusema kwamba anaamini kwamba washiriki wake wameimarika kiroho. Kwenye aya zinazofuata atawaita kwa ajili ya kazi ya umishenari. Hata kanisa liliobarikiwa kuwa na nguvu za kiroho litakuwa halijakamilika kama halina maono na kuhusika na kazi ya umishonari je kunatokea nini kama kanisa halina nia ya kusaidia kazi ya umishonari kwa ajili ya maeneo yaliyo mbali sura ya 15, sura ya 15 hadi 16 mtume anawaambia kuhusu wito maalumu anaopaswa aubebe kwa ajili ya injili kwa wa mataifa Mungu amempa karama maalumu za kiroho kwa ajili ya kazi hii. Matamanio yake ni kwamba makanisa yanayotokana na wa mataifa yawe matakatifu na ya kweli yanayompendeza na Mungu, sura 15 mstari 17 hadi 19. Mungu alishampa mafanikio katika huduma yake. Wamataifa wengi wamekuwa watiifu kwa neno la Mungu. Mojawapo ya matokeo muhimu sana ya huduma ni kwamba watu wanatubu na kuishi katika kumtii Mungu. Hakuna alama nyingine ya mafanikio kama hiyo. Anasema kwamba huduma yake imeambatana na miujiza ya Mungu. Alisambaza Injili kwenye maeneo yote makoo ya nchi. Sura 15 mstari wa 20 hadi 22. Jaribio lake tilikuwa ni kuhubiri mahala ambapo injili haijawahi kuhubiriwa tena kabla. Hatua hatua kwa hatua alikamilisha maeneo yote ya nchi kwa mbele. Hicho kilikuwa ndicho sababu ya kuweza kusafiri kwenda Rumi kwa sababu injili ilikuwa tayari imeshahubiriwa huko. Alikuwa ameshahubiri Injili kwenye kila eneo lilokuwa karibu naye. Aitaka kanisa la Rumi limsaidie afanye ziara ya umishonari nje yao, aingie Hispania. Safari hiyo itampa nafasi ya kuhubiri na kufanya ushirika pale Rumi, na pia asaidiwe kufika katika mikoa ambayo alikuwa bado hajawahi kuihubiria Injili. Elezea, ni kwa jinsi gani kila Mkristo na kila kanisa lina deni la kuunga mkono upelekaji au uenezaji wa Injili kama itahitajika. Kuna kumbukumbu iliyoko katika Warumi sura ya kwanza mstari wa 15, kwenye somo la kwanza, sura ya 15 mstari wa 25 hadi 29. kwa kuanzia atafunga safari ya kwenda Yerusalemu ili akachukua sadaka kutoka kanisa la watu wa mataifa la kwenye kanisa la Wayahudi. Sadaka hii ilikuwa ni muhimu sana. Kwa kuituma hiyo sadaka, wa mataifa walikuwa wanakiri dhamana walio nayo kwa Wayahudi, kwa sababu Wayahudi waliogeukia Ukristo ndiyo waliwaletea injili. Kwa kuipokea ile sadaka, Wayahudi wanakiri kwamba wa mataifa walikuwa sawa na wao akuta kuwepo na mgawanyo wa dini za Kikristo. Ndio maana Paulo aliwataka waombe kwamba waamini wa Kiyunani wapokee sadaka zao. Sura kumi na tano mstari thelathini hadi thelathini na tatu aliwataka waombe kwamba aokolewe kutoka katika hatari ya wale Wayahudi wasioamini katika Yerusalemu ili kwamba aweze kufika Rumi. Maombi yake yalijibiwa. Ingawaje sio katika njia iliyokuwa ameichagua. Paulo aliwasili Rumi kama mfungwa baada ya kukamatwa huko Yerusalemu na kuwekwa mahabusu na watawala wa Kiyahudi. Akachukuliwa na gavana wa Kirumi na mwishowe akapelekwa Rumi kwa mashtaka. Taarifa hii iko katika kitabu cha Matendo kuanzia sura ishirini na moja, msura ishirini na sita. Hadi mwisho wa kitabu cha Matendo hatujui tena baada ya hapo, kama Paulo alikuja kufanya safari ya kwenda Hispania. Ni kwa jinsi gani tunaona utoaji wa Mungu kwenye matukio ya maisha ya Paulo, hata kama safari yake ya kwenda Hispania hakufanyika tena kama alivyokuwa amepanga. Kifungo cha kujifunza Warumi sehemu ya nane. Muhtasari wa sura ya kumi na sita. Kuna salamu nyingi kwa majina yao katika waraka huu, kuliko kwenye maeneo mengine yote aliyoandika Paulo. Inawezekana ikawa hivyo kwa kuwa alikuwa hajawahi kukaa Rumi. Anawataja watu wote aliokuwa amezoeana nao waliokuwepo pale kwa ajili ya kusaidia kwanza uhusiano wake na kanisa. Mwanafunzi atapaswa kusoma Warumi kumi na sita. Maelezo ya aya kwa aya. Sura kumi na sita mstari wa kwanza hadi wa pili. Fibi emkini alikuwa miongoni mwa wale waliobeba barua hii. Paulo aliwaambia wamsaidie dada huyu katika huduma yake, kwa sababu alikutana na mahitaji ya watu wengi. Mtu mzuri Tayari, kuwa, kuwa 16, wa kuweza kumsaidia ni yule ambaye tayari amefanyika kuwa ni baraka kwa watu wengine. Sura ya 16 mstari wa 3 hadi 4. Priska na Akila walidiriki kuhatalisha maisha yao kwa ajili ya Paulo. Una Matendo sura ya 18 mstari wa kwanza hadi wa tatu na mstari wa 24 hadi ishirini na sita kwa historia zaidi kuhusiana nao. Sura ya 16 mstari wa saba na mstari wa kumi na moja na mstari wa ishirini na moja. Jamaa za Paulo zimetajwa katika aya hizi. Sura ya 16 mstari wa kumi na tatu. Mwanamke anayetajwa hapa inawezekana labda sio mama yake na Paulo. Inawezekana Rufo alikuwa mtoto wa Simoni wa Krete ambaye alibeba msalaba wa Yesu kwa sababu katika Marko sura ya 15 mstari wa 21 jina lake limetajwa kama aliyekuja kujulikana kwa kanisa baadaye. Sura ya 16 mstari wa 17 hadi 18, kuna watu ambao wanajaribu kuwatenga wenzao kutoka kwenye misingi ya ukweli ya kanisa ili waweze kujenga mambo yao wenyewe ya watu kuwafuata wao. Watu hawa hawamtumikii Kristo bali matamanio yao wenyewe. Ujumbe wao ni tofauti kabisa na mafundisho sahihi ya imani kuhusiana na wokovu. Ona waraka wa Yohana watatu sura ya kwanza mstari wa tisa hadi kumi, sura ya kumi na sita mstari wa kumi na tisa. Tunapaswa tujifunze kwa kiasi kikubwa kadiri inavyowezekana kuhusu ukweli. Hatupaswi tujue mengi kuhusiana na mambo ya uovu. Watu ambao wanajifunza kuhusu mambo ya uovu wanakabiliwa na hatari ya mvuto wa uharibifu na upotoshaji wa kufikiri kwao. Sura ya 16 mstari wa 20. Kanisa ni lazima mwishowe pitashinda dhidi ya shetani kupitia kazi ya Kristo. Mwanzo tatu, mstari wa 15. Sura ya kumi na sita mstari wa ishirini na mbili. Tertio hakuwa mwandishi wa waraka huo, bali ni mtu aliyeandika yale ambayo Paulo alikuwa anamzungumzia yeye ili ayaandike. Sura ya kumi na sita mstari wa ishirini na tano hadi ishirini na saba aya hizi zinarejea kwenye mada muhimu za barua hii, angalia maneno Injili yangu na kwa kuhubiriwa kwake Yesu Kristo. Anaelezea tena kwamba Injili ni ufunuo wa sasa wa ile siri iliyositirika na ujumbe wa mitume. Anamalizia na kurejea mara ya mwisho kuhusu mambo ya umisheni, akiwakumbusha wote kwamba ujumbe ni kwa ajili ya mataifa yote. Lengo la kazi ya umisheni ni sawa na kama Yesu alivyoagiza katika agizo kuu. Mathayo 28:19 hadi 20 kuwaleta watu kwenye utii kwa Kristo. Hii inamalizia barua kama ilivyoanza. Kama sura ya kwanza mstari wa tano, anasema kwamba sababu ya huduma ni kuwaleta wa mataifa wote kwenye kumtii Mungu. Uwasilishaji wa injili kutoka kwa Warumi. Injili inaweza kufafanuliwa kwa kutumia aya pekee kutoka katika kitabu cha Warumi. Uwasilishaji huu wa injili mara nyingine unaitwa barabara ya Kirumi. Sentensi ya kwanza ya ufafanuzi kwa kila kitu kinachorejewa ni muhimu sana kukikumbuka Warumi tatu, ishirini na tatu. Kwa sababu wote umefanya dhambi na kupungukiwa na utukufu wa Mungu. Kila mtu ametenda dhambi kwa kufanya mambo ambayo wanajua ni makosa haya. Hii inaonyesha kwamba kuna tatizo kubwa la ukweli ambalo watu wanalo hawajamtii Mungu kwa makusudi kabisa, wamekataa kumtii Mungu. Hakuna hata mtu mmoja ambaye hausiki. Hakuna mtu ambaye anaweza kukubalika na Mungu kwa misingi ya kwamba siku zote amekuwa akitenda yaliyo sahihi. Kwa msitizo wa ziada kuhusiana na jambo hili, unaweza kutumia Warumi tatu mstari wa kumi hakuna mwenye haki hata mmoja. Na sura ya tano mstari wa kumi na mbili. Na hivyo mauti ikawafikia watu wote kwa sababu wote wamefanya dhambi. Warumi sita mstari wa ishirini na tatu. Kwa maana mshahara wa dhambi ni mauti. Bali karama ya Mungu uzima wa milele katika Kristo Yesu Bwana wetu. Wenye dhambi wamevuna kifo cha milele. Lakini Mungu Anatoa uzima wa milele kama zawadi kupitia kwa Yesu. Aya hii inaonyesha ni kwa nini dhambi ni mbaya sana. Adhabu ya dhambi imepitishwa kwa kila mtu. Ni kifo cha milele. Hukumu ya Mungu ambayo kila mwenye dhambi anastahili. Tofauti na kifo ambacho tumeshakipata, Mungu anatoa karama ya uzima. Jambo ambalo tulikuwa hatujastahili. Warumi tano mstari wa nane, bali Mungu aonesha pendo lake yeye mwenyewe kwetu sisi kwa kuwa Kristo alikufa kwa ajili yetu tulipokuwa tuungali tungali wenye dhambi. Karama ya Mungu ilitolewa kwa kifo cha Yesu Kristo kwa ajili yetu. Mungu hakuwa tayari kutuachilia tupokee hukumu tuliokuwa tumestahili. Kwa kuwa anatupenda, alitoa njia mbadala ya kupokea rehema. Yesu alikufa kama dhabihu ili tuweze kusamehewa. Mungu hakungojea tufanye jambo fulani ili tustahili okovu. Ilikuja kwetu wakati bado tuko wenye dhambi. Okovu hautolewe kwa watu wazuri, bali kwa wenye dhambi. Warumi kumi mstari wa tisa. Ukimkiri Yesu na kuamini utaokoka. Hitaji peke yake kwa ajili ya ukovu ni kwa mwenye dhambi kukiri kwamba ni mwenye dhambi na kuamini ahadi ya Mungu ya msamaha. Vipi kuhusu kutubu? Kama mtu atakiri kwamba amefanya makosa na anataka kusamehewa, anaonyesha kwamba anataka kwa hali yake mwenyewe kuondokana na dhambi. Warumi kumi, mstari wa kumi na tatu. Kila atakayeliitia jina la Bwana ataokoka. Utoaji wa ukovu ni kwa kila mtu. Hakuna mtu hata mmoja aliyetengwa. Hakuna sifa nyingine zinazohitajika. Warumi tano, mstari wa kwanza Tukiisha kuhesabiwa haki itokayo katika imani na muwe na amani kwa Mungu. Kuamini ahadi ya Mungu kunatufanya tuwe marafiki wa Mungu, na hatuendelei kuhesabiwa wenye hatia tena. Kuwa na amani na Mungu ni kumaanisha kwamba sisi sio maadui wake tena, tumepatanishwa. Dhambi ambayo imetutenganisha na Mungu inaondolewa na kutupwa. Kuhesabiwa haki inamaanisha kuhesabiwa kwamba huna hatia tena. Kuhesabiwa haki kwa imani inamaanisha kwamba kumwamini Mungu na ahadi zake ndicho kitu peke yake kinachohitajika kwa ajili ya msamaha wetu. Warumi nane mstari wa kwanza. Sasa basi hakuna hukumu ya adhabu juu yao waliye katika Kristo Yesu. Kwa kuwa tumeunganishwa kwa Kristo, hatuko tena kwenye hukumu ya dhambi tulizozitenda. Kristo aliishi maisha yasiyokuwa na dhambi na akakamilisha mahitaji yote ya haki. Kwa njia ya kifo chake juu ya msalaba, kwa imani tunajitambulisha naye na pamoja naye tunakubaliwa na Mungu Baba, Mungu anachukulia kama ambao kamwe hatujawahi kufanya dhambi Yetimisho. Elezea kwamba mwenye dhambi anaweza akaokoka kwa kumumba Mungu, akakiri kwamba ni mwenye dhambi, na akiomba msamaha kwenye msingi wa dhabihu ya Yesu kwa ajili yake kwa kujifunza na kutendea kazi njia bora zaidi ya kujifunza na kufanya mazoezi ya njia hii, kwanza ni kuweka alama ya kila aya inayotumika katika Warumi kwa kuzungushia au kupiga mstari chini yake. Kisha weka namba pembeni ya kila aya ukionyesha mtiririko wa matumizi yake. Kwa mfano, pembeni mwa mstari ambao ndio utakaoanza kutumika kwanza, weka namba moja. Kisha fanya zoezi la kuwasilisha Injili. Soma kila aya, natoa maelezo yanayoendana nayo, akisha kuingiza dhana ambazo ziko kwenye sentensi ya kwanza baada ya kila aya hapo juu, kisha ongezea maelezo mengine yeyote yatakayohitajika kwa kutumia sentensi nyingine kama zitaonekana zina msaada. Sio lazima kutumia maneno yale yale yaliyotumika au yaliyotolewa katika somo hili. Kufanya mazoezi hadi ujioni kwamba unaweza kufanya mwenyewe bila ya kuangalia mahali pengine popote isipokuwa Bibilia yako. Maswali ya mapitio. Somo la kumi na mbili. La kwanza, Elezea jinsi tamaduni kuu tatu zilivyotayarisha ulimwengu bulimwengu kwa ajili ya kuenea injili katika karne ya kwanza. La pili, je, mtu anaoneshaje kuwa Mungu wakati wote alipanga injili iende kwa mataifa? La tatu, je ni kwa nini sadaka ya kanisa ilikuwa muhimu sana Yerusalemu? La ine, je, Paulo alifikaje Rumi?